Xem mẫu
Tr−êng ®¹i häc x©y dùng Bé m«n c¬ ®Êt – nÒn mãng
Bμi tËp c¬ ®Êt
Hµ néi 2007
Ch−¬ng 1:
C¸c c«ng thøc tÝnh ®æi c¸c chØ tiªu th−êng dïng:
ChØ tiªu cÇn x¸c ®Þnh HÖ sè rçng e
§é rçng n
§é no n−íc G
C«ng thøc
e = Δγn(1+ 0,01w) −1
w
e = γk −1
e = 100− n
n(%) = 1+ e100 Δγw0,01w
Δγn(1+ 0,01w)−γw
G = 0,01wΔ
Träng l−îng riªng h¹t γh
γk
h 1−0,01n
γh = Δγn
Träng l−îng riªng kh« γk γk =γh(1−0,01n)
γw
k 1+ 0,01w
(Δ −1)γ Träng l−îng riªng ®Èy næi γ®n dn 1+ e
γdn = γnn −γn
1
Bµi 1:
1.KÕt qu¶ thÝ nghiÖm ph©n tÝch h¹t mét mÉu ®Êt c¸t cho trong b¶ng sau:
KÝch th−íc h¹t >10 10-4 4-2 2-1 1-0,5 (mm)
Träng l−îng 10 15 20 30 50 trªn r©y (g)
0,5-0,25
60
0,25-0,1 <0,1
10 5
H·y vÏ ®−êng cong cÊp phèi h¹t cña lo¹i ®Êt ®ã.
H·y x¸c ®Þnh hµm l−îng riªng cña nhãm h¹t cã kÝch th−íc tõ 0.3mm ®Õn 4.0mm trong mÉu ®Êt ®· thÝ nghiÖm.
H·y x¸c ®Þnh hÖ sè ®ång ®Òu vµ hÖ sè ®é cong cña mÉu ®Êt ®ã.
Bµi lµm
A. VÏ ®−êng cong cÊp phèi h¹t cña lo¹i ®Êt ®ã: Tæng khèi l−îng ®Êt: 200g
+ X¸c ®Þnh hµm l−îng riªng cña tõng nhãm h¹t.
VÝ dô: Nhãm h¹t cét thø 4, nhãm cã: 4 ≤ d <2 cã hµm l−îng: (20/200) × 100 (%) = 10 %
Nhãm h¹t >10 H.L−îng 5 riªng(%)
[10;4) [4;2) [2;1) 7,5 10 15
[1;0,5) 25
[0,5;0,25) 30
[0,25;0,1) <0,1 5 2,5
+ X¸c ®Þnh hµm l−îng tÝch luü ®Õn c¸c cì h¹t kh¸c nhau:
+ Hµm l−îng c¸c h¹t: d≤ 0,1 P 0,1 = 2,5%
d≤ 0,25 P 0,25 = 2,5 + 5 = 7,5% d≤ 0,5 P 0,5 = 7,5 + 30 = 37,5% d≤ 1,0 P 1 = 37,5 + 25 = 62,5% d≤ 2,0 P 2 = 62,5 + 15 = 77,5% d≤ 4,0 P 4 = 77,5 + 10 = 87,5% d≤ 10 P = 87,5 + 7,5 = 95%
+ KÕt qu¶:
KÝch th−íc d(mm)
Hµm l−îng tÝch luü p0(%)
≤10 ≤4,0
95 87,5
≤2,0 ≤1,0 ≤0,5 ≤0,25 ≤0,1
77,5 62,5 37,5 7,5 2,5
2
+ VÏ ®−êng cong cÊp phèi:
B. X¸c ®Þnh hµm l−îng riªng cña nhãm h¹t:
+ KÝch th−íc tõ 0,3mm ®Õn 4mm
+ Tõ dA = 0,3mm → P dA = 13%; dB = 4mm → P dB = 87%, do ®ã: p (0,3 ≤ d < 4) = 87 - 13 = 74%.
C. X¸c ®Þnh hÖ sè ®ång ®Òu, hÖ sè ®é cong:
2 Cu = d10 Cc = d60.d10
C - HÖ sè ®ång ®Òu. C - HÖ sè ®é cong.
d60 → ®/kÝnh øng víi hµm l−îng tÝch luü 60% : p d60 = 60% d10 → ®/kÝnh øng víi hµm l−îng tÝch luü 10%: p d10 = 10% d30 → ®/kÝnh øng víi hµm l−îng tÝch luü 30%: p d30 = 30%
Theo biÓu ®å:
0,9 u 0,28
Víi p = 10% → d10 = 0,28mm Víi p = 60% → d60 = 0,90mm Víi p = 30% → d30 = 0,44mm
→ §Êt cã cÊp phèi xÊu.
Cc = 0,9×0,28 = 0,77 → Ph©n phèi lÖch
3
Bµi 2:
Ph©n tÝch 1 mÉu ®Êt sÐt nguyªn d¹ng trong phßng thÝ nghiÖm cho c¸c sè liÖu ban ®Çu nh− sau:
ThÓ tÝch dao vßng : V = 59cm3 Träng l−îng dao: G = 55,4g
Träng l−îng ®Êt −ít ( kÓ c¶ dao) : G* = 171,84g Träng l−îng sau khi sÊy: G = 157,51g
TØ träng h¹t Δ = 2,8
H·y x¸c ®Þnh ®é Èm W; träng l−îng thÓ tÝch ®Êt tù nhiªn γW, träng l−îng thÓ tÝch ®Êt kh« γk, hÖ sè rçng e vµ møc ®é b·o hoµ G
Bµi lµm:
Träng l−îng thÓ tÝch tù nhiªn: γ = G∗ −G = 171,84−55,4 =1,97g/cm3
§é Èm tù nhiªn: W = G∗ −Gk 100 = 171,84−157,51 = 0,14×100(%)=14% k
Träng l−îng thÓ tÝch ®Êt kh«: γk = 1+ 0,01w = 1+ 0,14 =1,73g/cm3
HÖ sè rçng: e = γh 1+ 0,01w)−1= Δγ0 1+ 0,01w)−1= 2,8×101+ 0,14)−1= 0,62
§é b·o hoµ:
Δγ ×0,01w 0,14×19,7×2,8 γh 1+ 0,01w)−γw 28×1,14−19,7
Bµi 3:
Cã mét lo¹i ®Êt sau khi thÝ nghiÖm ta cã c¸c chØ tiªu vËt lý sau
Dung träng tù nhiªn: γw = 1,85 g/cm3; tû träng Δ = 2,68 vµ ®é Èm w = 24% TÝnh hÖ sè rçng tù nhiªn e; ®é b·o hoµ G vµ dung träng ®Èy næi γ®n
4
...
- tailieumienphi.vn
nguon tai.lieu . vn